Bài tập 1: Trang 72 vbt toán 3 tập 2
Tính
80000 – 50000 =
70000 - 60000 =
90000 – 70000 =
100000 - 90000 =
60000 – 20000 =
100000 – 30000 =
Hướng dẫn giải:
80000 – 50000 = 30000
70000 – 60000 = 10000
90000 – 70000 = 20000
100000 – 90000 = 10000
60000 – 20000 = 40000
100000 – 30000 = 70000
Bài tập 2: Trang 72 vbt toán 3 tập 2
Đặt tính rồi tính :
62947 – 25819
41572 – 12466
70254 – 63217
84630 – 36402
35791 – 8855
14600 – 578
Hướng dẫn giải:
Bài tập 3: Trang 72 vbt toán 3 tập 2
Một công ty thu được 32 650kg cà phê. Công ty đã bán lần đầu được 20 000kg, lần sau bán 12 600kg. Hỏi công ty đó còn lại bao nhiêu ki-lô-gam cà phê ?
Hướng dẫn giải:
Ta có sơ đồ tóm tắt như sau:
Hai lần công ty bán được số ki-lo-gam cà phê là:
20000 + 12600 = 32600 [kg]
Công ty đó còn lại số ki-lô-gam cà phê là:
32650 – 32600 = 50 [kg]
Đáp số: 50 kg
Bài tập 4: Trang 72 vbt toán 3 tập 2
Số ?
Một bạn muốn đổi một tờ giấy bạc 100 000 đồng lấy các tờ giấy bạc 50 000 đồng, 20 000 đồng và 10 000 đồng.
- Tờ 100 000 đồng có thể đổi được … tờ 50 000 đồng, … tờ 20 000 đồng và … tờ 10 000 đồng.
- Hoặc có thể đổi được … tờ 50 000 đồng, … tờ 20 000 đồng và … tờ 10 000 đồng.
Hướng dẫn giải:
- Tờ 100 000 đồng có thể đổi được 1 tờ 50 000 đồng, 2 tờ 20 000 đồng và 1 tờ 10 000 đồng.
- Hoặc có thể đổi được 1 tờ 50 000 đồng, 1 tờ 20 000 đồng và 3 tờ 10 000 đồng.
- Đồng giá 250k 1 khóa học lớp 3-12 bất kỳ tại VietJack!
Lời giải Vở bài tập Toán lớp 3 trang 72 Bài 145: Luyện tập hay, chi tiết giúp học sinh biết cách làm bài tập trong VBT Toán lớp 3 Tập 2.
Quảng cáo
Bài 1 trang 72 Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 2: Tính nhẩm:
80000 - 50000 = ................. 70000 - 60000 = ...................
90000 - 70000 = ................. 100000 - 90000 = .................
60000 - 20000 = ................. 100000 - 30000 = .................
Lời giải:
80000 - 50000 = 30000 70000 - 60000 = 10000
90000 - 70000 = 20000 100000 - 90000 = 10000
60000 - 20000 = 40000 100000 - 30000 = 70000
Bài 2 trang 72 Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 2: Đặt tính rồi tính:
62947 - 25819 41572 - 12466 70254 - 63217
......................... ......................... ........................
......................... ......................... ........................
......................... ......................... ........................
Quảng cáo
84630 - 36402 35791 - 8855 14600 - 578
......................... ......................... ........................
......................... ......................... ........................
......................... ......................... ........................
Lời giải:
Bài 3 trang 72 Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 2: Một công ty thu được 32 650kg cà phê. Công ty đã bán lần đầu được 20 000kg, lần sau bán 12 600kg. Hỏi công ty đó còn lại bao nhiêu ki-lô-gam cà phê?
Tóm tắt
Lời giải:
Cách 1
Số ki-lô-gam cà phê công ty đã bán sau hai lần là:
20000 + 12600 = 32600 [kg]
Quảng cáo
Số ki-lô-gam cà phê công ty còn lại là:
32650 - 32600 = 50 [kg]
Đáp số: 50kg
Cách 2:
Số ki-lô-gam cà phê sau khi bán lần đầu công ty còn lại là:
32650 - 20000 = 12650 [kg]
Số ki-lô-gam cà phê công ty còn lại là:
12650 - 12600 = 50 [kg]
Đáp số: 50kg
Bài 4 trang 72 Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 2: Số ?
Một bạn muốn đổi một tờ giấy bạc 100 000 đồng lấy các tờ giấy bạc 50 000 đồng, 20 000 đồng và 10 000 đồng.
– Tờ 100 000 đồng có thể đổi được … tờ 50 000 đồng, … tờ 20 000 đồng và … tờ 10 000 đồng.
– Hoặc có thể đổi được … tờ 50 000 đồng, … tờ 20 000 đồng và … tờ 10 000 đồng.
Lời giải:
Một bạn muốn đổi một tờ giấy bạc 100 000 đồng lấy các tờ giấy bạc 50 000 đồng, 20 000 đồng và 10 000 đồng.
– Tờ 100 000 đồng có thể đổi được 1 tờ 50 000 đồng, 2 tờ 20 000 đồng và 1 tờ 10 000 đồng.
– Hoặc có thể đổi được 1 tờ 50 000 đồng, 1 tờ 20 000 đồng và 3 tờ 10 000 đồng.
Bài tập Tiền Việt Nam
Xem thêm các bài giải vở bài tập Toán lớp 3 hay khác:
Đã có lời giải bài tập lớp 3 sách mới:
Đã có app VietJack trên điện thoại, giải bài tập SGK, SBT Soạn văn, Văn mẫu, Thi online, Bài giảng....miễn phí. Tải ngay ứng dụng trên Android và iOS.
Loạt bài Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 1 và Tập 2 | Giải Vở bài tập Toán lớp 3 Tập 1, Tập 2 được biên soạn bám sát nội dung VBT Toán lớp 3.
Nếu thấy hay, hãy động viên và chia sẻ nhé! Các bình luận không phù hợp với nội quy bình luận trang web sẽ bị cấm bình luận vĩnh viễn.
Lớp 3E có 4 tổ. Tổ Một có 8 bạn, 3 tổ còn lại mỗi tổ có 9 bạn. hỏi lớp 3E có bao nhiêu bạn
Lớp 3E có 4 tổ. Tổ Một có 8 bạn, 3 tổ còn lại mỗi tổ có 9 bạn. hỏi lớp 3E có bao nhiêu bạn
Bài 3 trang 72 VBT Toán 3 Tập 1: Lớp 3E có 4 tổ. Tổ Một có 8 bạn, 3 tổ còn lại mỗi tổ có 9 bạn. hỏi lớp 3E có bao nhiêu bạn?
Quảng cáo
Tóm tắt
Lời giải:
Số bạn có trong 3 tổ còn lại là:
9 x 3 = 27 [ bạn]
Số bạn có trong lớp 3E là:
8 + 27 = 35 [bạn]
Đáp số: 35 bạn.
Quảng cáo
Xem thêm các bài giải vở bài tập Toán lớp 3 hay khác:
Đã có lời giải bài tập lớp 3 sách mới:
1. Tính nhẩm . Câu 1, 2, 3, 4 trang 72 Vở bài tập [SBT] Toán 3 tập 1 – Bài 62. Luyện tập
1. Tính nhẩm :
9 ⨯ 1 = … |
9 ⨯ 2 = … |
9 ⨯ 3 = … |
9 ⨯ 4 = … |
1 ⨯ 9 = … |
2 ⨯ 9 = … |
3 ⨯ 9 = … |
4 ⨯ 9 = … |
9 ⨯ 5 = … |
9 ⨯ 6 = … |
9 ⨯ 7 = … |
9 ⨯ 8 = … |
5 ⨯ 9 = … |
6 ⨯ 9 = … |
7 ⨯ 9 = … |
8 ⨯ 9 = … |
2. Tính :
a. 9 ⨯ 4 + 9
b. 9 ⨯ 6 + 9
c. 9 ⨯ 5 + 9
d. 9 ⨯ 7 + 9
3. Lớp 3E có 4 tổ. Tổ Một có 8 bạn, 3 tổ còn lại mỗi tổ có 9 bạn . Hỏi lớp 3E có bao nhiêu bạn ?
4. Viết kết quả phép nhân vào ô trống [theo mẫu] :
x |
1 |
4 |
7 |
2 |
6 |
8 |
9 |
3 |
5 |
10 |
7 |
7 |
|||||||||
8 |
||||||||||
9 |
Bài giải
1.
9 ⨯ 1 = 9 |
9 ⨯ 2 = 18 |
9 ⨯ 3 = 27 |
9 ⨯ 4 = 36 |
1 ⨯ 9 = 9 |
2 ⨯ 9 = 18 |
3 ⨯ 9 = 27 |
4 ⨯ 9 = 36 |
9 ⨯ 5 = 45 |
9 ⨯ 6 = 54 |
9 ⨯ 7 = 63 |
9 ⨯ 8 = 72 |
5 ⨯ 9 = 45 |
6 ⨯ 9 = 54 |
7 ⨯ 9 = 63 |
8 ⨯ 9 = 72 |
2.
a. 9 ⨯ 4 + 9 = 36 + 9 b. 9 ⨯ 6 + 9 = 54 + 9
Quảng cáo= 45 = 63
c. 9 ⨯ 5 + 9 = 45 + 9 d. 9 ⨯ 7 + 9 = 63 + 9
= 54 = 72
3.
Tóm tắt
Số bạn có trong 3 tổ còn lại là :
9 ⨯ 3 = 27 [bạn]
Số bạn có trong lớp 3E là :
8 + 27 = 35 [bạn]
Đáp số : 35 bạn
4.
x |
1 |
4 |
7 |
2 |
6 |
8 |
9 |
3 |
5 |
10 |
7 |
7 |
28 |
49 |
14 |
42 |
56 |
63 |
21 |
35 |
70 |
8 |
8 |
32 |
56 |
16 |
48 |
64 |
72 |
24 |
40 |
80 |
9 |
9 |
36 |
63 |
18 |
54 |
72 |
81 |
27 |
45 |
90 |